ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1 ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಉಡಾವಣೆಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ

ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1

ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1 ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಉಡಾವಣೆಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ

ಸೋಲಾರ್ ಪ್ರೋಬ್ ಅನ್ನು ಶನಿವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 11.50 ಕ್ಕೆ PSLV-C-57 ರಾಕೆಟ್ ಮೇಲೆ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ವರ್ಕ್‌ಹಾರ್ಸ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಲಾಂಚರ್‌ನ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ.

ಚಂದ್ರಯಾನ-3
ಚಂದ್ರಯಾನ-3

ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಇಸ್ರೋ ಬುಧವಾರ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಭಾರತದ ಚಂದ್ರನ ಲ್ಯಾಂಡರ್, ವಿಕ್ರಮ್ನ ಮೊದಲ ಛಾಯಾಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು, ಇದು ದೇಶದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಾಧನೆಯ ಸ್ಪಷ್ಟ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ, ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಮಿಷನ್ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ನಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿದ ಒಂದು ಗಂಟೆಯೊಳಗೆ.

ಸೋಮವಾರ ಫೋಟೋ ತೆಗೆದ ರೋವರ್ ವಿಕ್ರಮ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಗ್ಯಾನ್, ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವದ ಸಮೀಪವಿರುವ ಸ್ಥಳವು ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಚಂದ್ರನನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಇನ್ನೂ ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳಿವೆ, ಸೌರಶಕ್ತಿ ಚಾಲಿತ ಉಪಕರಣಗಳು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ.

“ಪ್ರಗ್ಯಾನ್ ರೋವರ್ ವಿಕ್ರಮ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ಕಿಸಿದೆ. ‘ಮಿಷನ್‌ನ ಚಿತ್ರ’ವನ್ನು ರೋವರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ನ್ಯಾವಿಗೇಷನ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾ (NavCam) ತೆಗೆದಿದೆ. ಚಂದ್ರಯಾನ-3 ಮಿಷನ್‌ಗಾಗಿ ನವಕ್ಯಾಮ್‌ಗಳನ್ನು ಲ್ಯಾಬೊರೇಟರಿ ಫಾರ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋ-ಆಪ್ಟಿಕ್ಸ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ (LEOS) ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಬುಧವಾರ ಬೆಳಗ್ಗೆ 11.04ಕ್ಕೆ ರೋವರ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನಿಂದ 15 ಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಛಾಯಾಚಿತ್ರ ತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಮೂನ್ ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ಟೀಗೆ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಈಗ ತನ್ನ ವರ್ಕ್‌ಹಾರ್ಸ್ ರಾಕೆಟ್ ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಸಿ -57 ಅನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಆದಿತ್ಯ-ಎಲ್ 1 ಸೋಲಾರ್ ಪ್ರೋಬ್ ಅನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಎತ್ತುತ್ತದೆ, ಇದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮೊದಲನೆಯದು: ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ.

ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1

“PSLV-C57/Aditya-L1 ಮಿಷನ್: ಉಡಾವಣೆಯ ಸಿದ್ಧತೆಗಳು ಪ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಉಡಾವಣಾ ಪೂರ್ವಾಭ್ಯಾಸ – ವಾಹನದ ಆಂತರಿಕ ತಪಾಸಣೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ,” ಎಂದು ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಚಿವ ಜಿತೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್, ಚಂದ್ರಯಾನ-3 ನಂತರ, ಭಾರತವು ಈಗ ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ದೇಶದ ಪರಾಕ್ರಮವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಪ್ರಧಾನಿ (ನರೇಂದ್ರ) ಮೋದಿ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಆಕಾಶವು ಮಿತಿಯಲ್ಲ. ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೋಗಾಗಿ ಹಲವಾರು ದೊಡ್ಡ ಮಿಷನ್‌ಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಇದು ವಿಶ್ವದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಯೋಗ್ಯ ಪಾಲುದಾರ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ”ಎಂದು ಸಚಿವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಆಸ್ಟ್ರೋಫಿಸಿಕ್ಸ್‌ನ ಹಿರಿಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಯೊಬ್ಬರು, ಆದಿತ್ಯ-ಎಲ್1 ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಅನುಕೂಲಕರ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದರು, ಲಾಗ್ರೇಂಜ್ ಪಾಯಿಂಟ್ 1. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯಲ್ಲಿ ಏಳು ಪೇಲೋಡ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಉಪಕರಣಗಳಿವೆ – ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಫೋಟಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವಾಗ ಇತರರು ಕಣಗಳನ್ನು ಇನ್-ಸಿಟು (L1 ನಲ್ಲಿ) ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1

“ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1 ನಮಗೆ ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರವನ್ನು ಸಹ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು 120 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಸೂರ್ಯನ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಅನ್ವೇಷಿಸದ ಪ್ರದೇಶಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಮಗೆ ಆದಿತ್ಯ-ಎಲ್ 1 ನಂತಹ ಮಿಷನ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ”ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿ ಹೇಳಿದರು.

ಸೋಲಾರ್ ಪ್ರೋಬ್ ಅನ್ನು ಶನಿವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 11.50 ಕ್ಕೆ PSLV-C-57 ರಾಕೆಟ್ ಮೇಲೆ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ವರ್ಕ್‌ಹಾರ್ಸ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಲಾಂಚರ್‌ನ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ.

ನಂತರ ಅದು ಲ್ಯಾಗ್ರೇಂಜ್ ಪಾಯಿಂಟ್ 1 ಅನ್ನು ತಲುಪಲು 125 ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅದು ಹಾಲೋ ಕಕ್ಷೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಸುಳಿದಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನ ಸ್ಪಷ್ಟ ನೋಟವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಆದಿತ್ಯ-ಎಲ್1 ಮಿಷನ್ ಭಾರತದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಕೇಂದ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಅನ್ಲಾಕ್ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ಲ್ಯಾಗ್ರೇಂಜ್ ಪಾಯಿಂಟ್ L1 – ಭೂಮಿಯಿಂದ 1.5 ಮಿಲಿಯನ್ ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ, ಸೂರ್ಯನ ಅಡೆತಡೆಯಿಲ್ಲದ ನೋಟವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು, 800-ಕಿಮೀ ಕಡಿಮೆ ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉಡಾವಣೆಯಾಗಲಿರುವ ವಿಸಿಬಲ್ ಎಮಿಷನ್ ಲೈನ್ ಕರೋನಾಗ್ರಾಫ್ VELC ಎಂಬ ಒಂದು ಪೇಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಹೊತ್ತ 400 ಕೆಜಿ ವರ್ಗದ ಉಪಗ್ರಹದೊಂದಿಗೆ ಸೌರ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1 ಎಂದು ಕಲ್ಪಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

ಲಾಗ್ರೇಂಜ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಎಂಬುದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸ್ಥಳವಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಹತ್ತಿರದ ಆಕಾಶ ಘಟಕಗಳ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಬಲವು ಪರಸ್ಪರ ರದ್ದುಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ವಸ್ತುವು ಸಮತೋಲನದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಇಸ್ರೋ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಆದಿತ್ಯ-ಎಲ್ 1 ರ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಸೌರ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕ್ರೋಮೋಸ್ಫಿಯರ್ ಮತ್ತು ಕರೋನಾ – ನಕ್ಷತ್ರದ ಎರಡು ಹೊರಗಿನ ಪದರಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಟ್ಯೂನ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಉಪಕರಣಗಳು L1 ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಪರಿಸರವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ದೂರದ ಸಂವೇದನೆ ಮತ್ತು ವೀಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

Previous ಗೃಹ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಯೋಜನೆ ಗೆ ಇಂದು ಚಾಲನೆ

Leave Your Comment

logo of aadaya

ಯೋಜನೆಗಳು

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ತಾಜಾ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳು ಬಗ್ಗೆ ಇಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಿರಿ

All Rights Reserved