Karnataka electricity issues, Here’s All You Need to Know

Karnataka Electricity Issues

Karnataka electricity issues, Here’s All You Need to Know

Karnataka electricity issues ಯೋಜಿತ ಮತ್ತು ಯೋಜಿತವಲ್ಲದ ಹಲವಾರು ವಿದ್ಯುತ್ ಕಡಿತಗಳು, ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ 30 ನಿಮಿಷಗಳಿಂದ ಮೂರು ಗಂಟೆಗಳವರೆಗೆ ಎಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಇರುತ್ತದೆ, ಪೂರೈಕೆ-ಬೇಡಿಕೆ ಅಂತರವನ್ನು ಮುಚ್ಚುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಅನೇಕ ಟೆಕ್ಕಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವೃತ್ತಿಪರರು ಕೆಲಸದಿಂದ-ಕಚೇರಿ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ತ್ರೀಫೇಸ್‌ ವಿದ್ಯುತ್‌ ಪೂರೈಕೆ ಕಳಪೆಯಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ತೊಡಕಾಗಿ ರೈತರು ಕಂಗಾಲಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು: ಬೆಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಇತರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಧನ ಬೇಡಿಕೆಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದ ಉಂಟಾದ ಸಮಸ್ಯೆಯು ತಾಂತ್ರಿಕ ದೋಷಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್-ಜನರಲ್‌ನಲ್ಲಿನ ಇತರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಉಲ್ಬಣಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ.

Karnataka electricity issues ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ 30 ನಿಮಿಷದಿಂದ ಮೂರು ಗಂಟೆಗಳವರೆಗೆ ಯೋಜಿತ ಮತ್ತು ಯೋಜಿತವಲ್ಲದ ನಿಯಮಿತ ವಿದ್ಯುತ್ ಕಡಿತದಿಂದಾಗಿ ಹಲವಾರು ಟೆಕ್ಕಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವೃತ್ತಿಪರರು ಕೆಲಸದಿಂದ ಕಚೇರಿ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ತ್ರೀಫೇಸ್‌ ವಿದ್ಯುತ್‌ ಪೂರೈಕೆ ಕಳಪೆಯಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆ ಕುಂಠಿತಗೊಂಡಿದ್ದು, ರೈತರು ಕಂಗಾಲಾಗಿದ್ದಾರೆ.

“ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಕಾರಣದಿಂದ ಎರಡು ಮೂರು ದಿನ ವಿದ್ಯುತ್ ವ್ಯತ್ಯಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾನು ಇಡೀ ಆಗಸ್ಟ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಓದಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಕೆಲಸ ಮುಗಿದ ನಂತರವೂ ಕಡಿಮೆ ವೋಲ್ಟೇಜ್ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ವ್ಯತ್ಯಯವು ನಮಗೆ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಾನು ಹೋಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಸಾಕಷ್ಟು ಬ್ಯಾಕ್‌ಅಪ್ ಇರುವ ಕಚೇರಿ, ಬೊಮ್ಮನಹಳ್ಳಿ, ಸರ್ಜಾಪುರ ರಸ್ತೆ ಮತ್ತು ಮಹದೇವಪುರದಂತಹ ನಗರದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಬಂದಿರುವ ನನ್ನ ಅನೇಕ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಸಹ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಜೆಪಿ ನಗರದ ಟೆಕ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಕುಮುದಾ ವಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕರ್ನಾಟಕ ಕಬ್ಬು ರೈತ ಸಂಘಗಳ ಒಕ್ಕೂಟದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕುರುಬೂರು ಶಾಂತಕುಮಾರ್ ಮಾತನಾಡಿ, ‘ಅನಿಯಮಿತ ತ್ರಿಫೇಸ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಪೂರೈಕೆಯಿಂದ ತೀವ್ರ ಮಳೆ ಕೊರತೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬೋರ್‌ವೆಲ್ ನೀರು ಬಳಸಿ ಬೆಳೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಲಕ್ಷಾಂತರ ರೈತರ ಪ್ರಯತ್ನಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅನೇಕ ಜಿಲ್ಲೆಗಳು ಪ್ರತಿ ದಿನ 4-5 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ, ತಡರಾತ್ರಿ ಅಥವಾ ಮುಂಜಾನೆ. ಕೆಲವು ರೈತರು ಅಂತಹ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ.”

ರಾಜ್ಯ ಮೂಲದ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು ಹಾಗೂ ಕೇಂದ್ರದ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು ಸಮಸ್ಯೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿವೆ. ರಾಯಚೂರು ಶಾಖೋತ್ಪನ್ನ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರ, ಬಳ್ಳಾರಿ ಶಾಖೋತ್ಪನ್ನ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರ ಮತ್ತು ಉಡುಪಿ ಪವರ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳಿಂದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬಲವಂತದ (ಯೋಜನೇತರ) ಸ್ಥಗಿತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ. ನೈವೇಲಿ ಮತ್ತು ಕೂಡಂಕುಳಂನಲ್ಲಿರುವ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕಗಳು ಮೈಲಸಂದ್ರ-ನಾಗನಾಥಪುರ, ವೃಷಭಾವತಿ-ತಾತಗುಣಿ ಮತ್ತು ಹೂಡಿ-ಎಚ್‌ಎಎಲ್ 1 ಮತ್ತು 2 ನಿಲ್ದಾಣಗಳ ನಡುವಿನ 220-ಕೆವಿ ಟ್ರಾನ್ಸ್‌ಮಿಷನ್ ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ವ್ಯತ್ಯಯ ಉಂಟಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೆಪಿಟಿಸಿಎಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನಿಂದ ಸೀಳಿನ ಪ್ರಮಾಣಕ್ಕೆ, ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಹೇರಳವಾಗಿವೆ

ರಾಯಚೂರು ಶಾಖೋತ್ಪನ್ನ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರ ಘಟಕ-1 ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದಾಗಿ (ಬಂಕರ್ ಕುಸಿತ) ದುರಸ್ತಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ. ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ನಿತ್ಯದ ನಿರ್ವಹಣೆಗಾಗಿ ಘಟಕ-8 ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ. ಉಡುಪಿ ಸ್ಥಾವರವು ಸಮುದ್ರದ ನೀರಿನ ಸೇವನೆಯು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ಕೆಸರುಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿದೆ, ಇದು ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. 15 ದಿನಗಳಿಂದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿನ ಸವಾಲುಗಳಿಂದಾಗಿ ನಾವು ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಉಡುಪಿ ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಅದಾನಿ ಸಮೂಹದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಕಿಶೋರ್ ಆಳ್ವ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೂ ನಾವು ಅವರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಉಡುಪಿ ಘಟಕವು ಈ ಹಿಂದೆ ಮುಂದ್ರಾ ಸ್ಥಾವರಕ್ಕೆ ಸರಬರಾಜಾಗುತ್ತಿದ್ದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದೆ.ಇದಲ್ಲದೆ ಹೂಳು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನೂ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಾವು ಪ್ರಸ್ತುತ 300 ಮೆಗಾವ್ಯಾಟ್ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ಬುಧವಾರದ ವೇಳೆಗೆ ಇದು 600 ಮೆಗಾವ್ಯಾಟ್‌ಗೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 8 ರ ವೇಳೆಗೆ, ನಾವು 1,000 MW ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 12 ರ ವೇಳೆಗೆ ನಾವು ಪೂರ್ಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಇಂಧನ ಸಚಿವ ಕೆ.ಜೆ.ಜಾರ್ಜ್ ಅವರು ಬೆಂಗಳೂರು ಅಥವಾ ಇತರ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಯಾವುದೇ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ವ್ಯತ್ಯಯವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು, ಅವರ ಆತಂಕವನ್ನು ದೂರ ಮಾಡಿದರು. “ನಾವು ಪ್ರಸ್ತುತ 17 ಮಿಲಿಯನ್ ಯುನಿಟ್‌ಗಳ ದೈನಂದಿನ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ನಾಗರಿಕರು ಇಂಧನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಗಾಬರಿಯಾಗಬಾರದು. ನಮ್ಮ ಪ್ರಸ್ತುತ ದೈನಂದಿನ ಉತ್ಪಾದನೆಯು 252 ಎಂಯು ಆಗಿದೆ, ಆದರೆ ದೈನಂದಿನ ಬೇಡಿಕೆಯು ಸರಿಸುಮಾರು 269 ಎಂಯು ಆಗಿದೆ. ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಥರ್ಮಲ್ ಪ್ಲಾಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಆನ್ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ, ಕೊರತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಸಲುವಾಗಿ ನಾವು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಖರೀದಿ ಒಪ್ಪಂದದ ಮೂಲಕ 2,500 ಮೆಗಾವ್ಯಾಟ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಅನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಮುಂದಿನ 10 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಎಡೆಬಿಡದೆ ಮಳೆಯಾದರೆ, ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಉತ್ತಮವಾಗಬೇಕು, ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ದಾಟುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ನಮ್ಮ ಬೆರಳುಗಳು “ಜಾರ್ಜ್ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಬರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಬೇಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಪೂರೈಕೆ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಪರಿಹರಿಸಲು ಆಕಸ್ಮಿಕ ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸುವಂತೆ ಜಾರ್ಜ್ ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಎಸ್ಕಾಂಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

Previous Stage Protest in Pune – ಓಲಾ ಮತ್ತು ಉಬರ್‌ ಕ್ಯಾಬ್ ಡ್ರೈವರ್ಸ್

Leave Your Comment

logo of aadaya

ಯೋಜನೆಗಳು

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ತಾಜಾ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳು ಬಗ್ಗೆ ಇಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಿರಿ

All Rights Reserved