Carpooling in Karnataka: No fines

Carpooling in Karnataka: No fines, but ride-sharing apps may need license

Carpooling in Karnataka: No fines

ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್: ಯಾವುದೇ ದಂಡಗಳಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ರೈಡ್-ಹಂಚಿಕೆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗೆ ಪರವಾನಗಿ ಬೇಕಾಗಬಹುದು

ಬೆಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದ ಇತರ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ನಿಯಮಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವ ರಾಮಲಿಂಗಾ ರೆಡ್ಡಿ ಸೋಮವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. Carpooling in Karnataka ರಾಜ್ಯ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಬಳಸಿ ಕಾರು ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲು ತಮ್ಮ ಇಲಾಖೆ ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳನ್ನು ಸಚಿವರು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು.

ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು ಎರಡು ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಸ್ಟಾರ್ಟಪ್ ಮತ್ತು ಬಿಪಿಒ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗಿದ್ದು, ಅವರಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಜನರಿಗೆ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ತುಂಬಿರುವ ನಗರದಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸಲು ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಆದ್ಯತೆಯ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ. ಖಾಸಗಿ ಸಾರಿಗೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಅಕ್ರಮ ಸಾಗಣೆ ವಾಹನಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕಠಿಣ ದಂಡವನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ ರೆಡ್ಡಿ, “ನಾವು ಇನ್ನೂ ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಅವರು ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಇಟಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, “ಅವುಗಳನ್ನು (ಕಾರ್ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳು) ಬಳಸುವ ಜನರ ವಿರುದ್ಧ ದಂಡ ವಿಧಿಸುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯೇ ಇಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು.

ನಗರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ BlaBlaCar, Quickride ಮತ್ತು Rideshare ನಂತಹ ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ರಾಜ್ಯ ಸಾರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಅವು ಕರ್ನಾಟಕ ಮೋಟಾರು ವಾಹನ ನಿಯಮಗಳು, 1989 ರ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು “ಪರವಾನಗಿಯೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಕುರಿತು ಚರ್ಚಿಸಲು ಸಚಿವರು ಮಂಗಳವಾರ ಕಾರ್ಪೂಲ್ ಆ್ಯಪ್ ಅಗ್ರಿಗೇಟರ್‌ಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್‌ನ ವೆಚ್ಚ ಹಂಚಿಕೆ ಅಂಶದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಸ್ಪಷ್ಟತೆಯನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ಹೊಸ ನೀತಿಯು ಬಹಳ ದೂರ ಹೋಗಲಿದೆ ಎಂದು ರೈಡ್‌ಆಲಿ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಅಪ್ ಕ್ಯಾಬ್ ಸೇವೆಗಳ ಸಿಇಒ ಹರಿಪ್ರಕಾಶ್ ಅಗರವಾಲ್ ಇಟಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ನಾವು ಕಂಪನಿ-ಕೇಂದ್ರಿತ ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ವೆಚ್ಚ-ಹಂಚಿಕೆಯ ಮಾದರಿಗಳು ಇತರ ಕಾರ್‌ಪೂಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ನಾವು ನಮ್ಮ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತೀಯ ಕಾನೂನುಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಖಾಸಗಿ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಹಣಗಳಿಸುವುದು – ಬಿಳಿ ಪರವಾನಗಿ ಹೊಂದಿರುವಂತಹವುಗಳು ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿತ್ತು. ಫಲಕಗಳು – ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ,” ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

Quickride ಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾದ ಇಮೇಲ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲಿಲ್ಲ

ಸಾರಿಗೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಪ್ರತಿಭಟನೆ

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಕ್ಯಾಬ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಆಟೋಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಸಂಘಗಳು ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಸದಸ್ಯರ ಆದಾಯವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿವೆ ಎಂಬ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅಂತಹ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಆಕ್ಷೇಪಿಸುತ್ತಿವೆ.

ಈ ಕ್ರಮವು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಸುಮಾರು 2.5 ಮಿಲಿಯನ್ ಆಟೋ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಬ್ ಚಾಲಕರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆ ಎಂದು ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅಸೋಸಿಯೇಶನ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಸ್ ನಟರಾಜ್ ಶರ್ಮಾ ಇಟಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಈ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಜನರು ಈಗಾಗಲೇ ಭಾರಿ ಸಂಬಳವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ಯಾಬ್ ಮತ್ತು ಆಟೋ ಚಾಲಕರಿಗೆ ಇದು ಅವರ ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕೆ ಹೊಡೆತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಮತ್ತು ಆಟೋ ರಿಕ್ಷಾ ಚಾಲಕರ ಸಂಘಗಳು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನದ ಬಂದ್ ಆಚರಿಸಿ ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವರಿಗೆ ಬೇಡಿಕೆಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದವು. ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಂದ ಸವಾರಿ ಮಾಡದಂತೆ ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳು ಶನಿವಾರ ಹೊರಬಿದ್ದಿವೆ. ಕಾರ್‌ಪೂಲರ್‌ಗಳಿಗೆ ರೂ 5,000 ರಿಂದ ರೂ 10,000 ವರೆಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಪೂಲಿಂಗ್‌ಗೆ ಬಳಸುವ ಬಿಳಿ-ಪರವಾನಗಿ ಪ್ಲೇಟ್ ಕಾರುಗಳು ತಮ್ಮ ನೋಂದಣಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಈ ವರದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ನೆಟ್ಟಿಗರು ಆಕ್ರೋಶ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ನಗರದಲ್ಲಿ ಸಂಚಾರ ದಟ್ಟಣೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದ ತೇಜಸ್ವಿ ಸೂರ್ಯ, ಬೆಂಗಳೂರು ಮಹಾನಗರ ಪಾಲಿಕೆ (ಬಿಎಂಟಿಸಿ) ಬಸ್ ಫ್ಲೀಟ್ ನಗರದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಸೇವೆಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವುದರಿಂದ ನಗರದಲ್ಲಿ ಸಂಚಾರ ದಟ್ಟಣೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬೆಂಗಳೂರು ದಕ್ಷಿಣ ಸಂಸದರು ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಕರ್ನಾಟಕ ಮೋಟಾರು ವಾಹನ ನಿಯಮಗಳು ಹಳೆಯದಾಗಿವೆ ಎಂದರು.

ಕರ್ನಾಟಕ ಮೋಟಾರು ವಾಹನ ನಿಯಮಗಳು, 1989 ರ ಪ್ರಕಾರ, ಖಾಸಗಿ ವಾಹನಗಳನ್ನು – ಬಿಳಿ ಪರವಾನಗಿ ಫಲಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವಾಹನಗಳನ್ನು ವಾಣಿಜ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ವಾಹನದ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಇತರ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಂದ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕಾನೂನುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ಸರ್ಕಾರವು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂರ್ಯ ಹೇಳಿದರು.

ಕಾರ್‌ಪೂಲಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ವಿವಾದವು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಜನದಟ್ಟಣೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಸರ್ಕಾರದ ಗುರಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. “ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ದೊಡ್ಡ ಚಿತ್ರದ ಮೇಲೆ ಸರ್ಕಾರ ಗಮನಹರಿಸಬೇಕು. ಕಾರ್ಪೂಲಿಂಗ್ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದರೆ, ಅದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಕಾರಣವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ನಗರ ಸಾರಿಗೆ ತಜ್ಞ ಅಶ್ವಿನ್ ಮಹೇಶ್ ಹೇಳಿದರು.

ಬೆಂಗಳೂರು ಮಹಾನಗರ ಭೂ ಸಾರಿಗೆ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ (ಬಿಎಂಎಲ್‌ಟಿಎ) ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟ ನೀತಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಗ್ರಿಡ್ಲಾಕ್ ಡಚ್ ನ್ಯಾವಿಗೇಷನ್ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಕಂಪನಿ ಟಾಮ್‌ಟಾಮ್‌ನ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್‌ನ ಪ್ರಕಾರ, ಟ್ರಾಫಿಕ್ ದಟ್ಟಣೆಯು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ 2022 ರಲ್ಲಿ ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವ ಎರಡನೇ ನಿಧಾನವಾದ ನಗರವಾಗಿದೆ, ಇದು ಲಂಡನ್‌ನ ನಂತರ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಗರದ ಟೆಕ್ ಕಾರಿಡಾರ್ – ಹೊರ ವರ್ತುಲ ರಸ್ತೆ (ORR) ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಗಂಟೆಗಟ್ಟಲೆ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಸ್ನಾರ್ಲ್‌ಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಹೊರ ವರ್ತುಲ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಐದು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ವಿಸ್ತಾರದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಐದು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಪಾರ್ಕ್‌ಗಳು, 500 ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸುಮಾರು ಐದು ಲಕ್ಷ ಕಾರುಗಳು ಪಾರ್ಕಿಂಗ್ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ. ಇದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಗ್ರಿಡ್‌ಲಾಕ್‌ಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಸುಗಮ ಸಂಚಾರವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ.

Previous Power Cut In Karnataka, Farmers Video Goes Viral

Leave Your Comment

logo of aadaya

ಯೋಜನೆಗಳು

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ತಾಜಾ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳು ಬಗ್ಗೆ ಇಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಿರಿ

All Rights Reserved