Computerized meters in Goan taxis.

Computerized meters in Goan taxis

Computerized meters in Goan taxis.

Computerized meters in Goan taxis, ‘ಅಗತ್ಯ’ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳು: ಗೋವಾದ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಸೈಲೆಂಟ್ ಪೇಪರ್‌ವೇಟ್‌ಗಳು, ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಇನ್ನೂ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ದರಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಾರೆ

ಬಳಕೆಯಾಗದ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಮೀಟರ್ಗಳನ್ನು ಟವೆಲ್ಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಲಾಗುತ್ತದೆ; ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸದೆ ಅಚಲ; ಅವರು “ದೂರುಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸದ ಕಾರಣ” “ಎಲ್ಲಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆ ಹೇಳಿದೆ

ಪಂಜಿಂ: ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ಹೊಸ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಆ್ಯಪ್ ಅನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದಾಗ, ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳಿಗೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳು “ಅಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಕಡ್ಡಾಯ” ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶಕ ರಾಜನ್ ಸತಾರ್ಡೇಕರ್ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಒಂದು ಸಂಗ್ರಾಹಕ ಸೇವೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳು ಅದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳು ಶಾಸನಬದ್ಧ ವಿಷಯ. ಇದು ಜನರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶಕ ರಾಜನ್ ಸತಾರ್ಡೇಕರ್ ಓ ಹೆರಾಲ್ಡೊಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು “ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುವುದು” ಆದರೆ ಎಂದಿಗೂ ಬಳಸಲಾಗುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಕರು ಊಹಿಸಲಿಲ್ಲ. ಕೆಳಗಿನ ಉಪಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ:

ಟೆಕ್ ದೈತ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಸ್ಯಾಮ್ ಗುಪ್ತಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮೋಪಾ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ಇಳಿದು ಪಂಜಿಮ್‌ಗೆ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಯನ್ನು ಬಾಡಿಗೆಗೆ ಪಡೆದರು. ಮುಂಭಾಗದ ಸೀಟಿನಲ್ಲಿ ಕುಳಿತ ಅವರು ಡ್ಯಾಶ್‌ಬೋರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿ ವಸ್ತುವನ್ನು ಮುಚ್ಚುವ ದೊಡ್ಡ ಟವೆಲ್ ಅನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರು. ಕುತೂಹಲದಿಂದ ಟವೆಲ್ ಎತ್ತಿ ಮೀಟರ್ ಹೇಗಿದೆ ಎಂದು ನೋಡಿದೆ. ಆದರೆ ಅದು ಮುಚ್ಚಿ ಸತ್ತು ಹೋಗಿತ್ತು. ತನ್ನ ಚಾಲಕನ ಕಡೆಗೆ ತಿರುಗಿದ ಅವನು ಮೀಟರ್ ಏಕೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕೇಳಿದನು ಮತ್ತು ಈ ಉತ್ತರವನ್ನು ಪಡೆದನು: “ನಾವು ಹಾಕದಿದ್ದರೆ ನಮಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅದು ಇದೆ. ನಮಗೆ ತೊಂದರೆ ಇಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮಿಂದ ನಮ್ಮ ದರಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಾವು ಪೂರ್ವ-ಪಾವತಿಸಿದ ಮೊತ್ತವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಅಲ್ಲಿ ನೀವು ಹೋಗಿ, ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ. ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸುವ ಕುರಿತು ಒಂದು ವರ್ಷದಿಂದ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಕಸರತ್ತು, ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು, ಸಭೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಾತುಕತೆಗಳು ಎಲ್ಲವೂ ಪ್ರಹಸನವಾಗಿದೆ.

ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಲಾಬಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ದರವನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ದೂರುಗಳಿಲ್ಲದವರೆಗೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗಿದೆ.

Computerized meters in Goan taxis, ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಮತ್ತೊಂದು ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ತಾರ್ಕಿಕತೆಯ ತಿರುವು. ಅವರು ವಿಧಿಸುವ ದರಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳ ದರಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪೊರ್ವೊರಿಮ್‌ನ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ನಿರ್ವಾಹಕರೊಬ್ಬರು, “ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ನಾವು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್ ದರವನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಿದರೆ, ಗ್ರಾಹಕರು ಹೆಚ್ಚು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅನೇಕ ಗ್ರಾಹಕರು ಚೌಕಾಶಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಕಡಿಮೆ ಹಣಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ ಈ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆ ಮತ್ತು ಆಧಾರವಿಲ್ಲ.

ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಲಾಬಿಯು ಅದರ ಪಿತೂರಿ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅವುಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಲು ತಮ್ಮ ನಿರಾಕರಣೆಯನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಲು ಕುದಿಯುತ್ತವೆ. ಈ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ನೋಡೋಣ.

1 ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಹೊರಗಿನವರಿಗೆ ನೀಡಲು ಸರ್ಕಾರ ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ

ಉತ್ತರ ಗೋವಾದ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಯೂನಿಯನ್ ನಾಯಕ ಮೊಗಾಂಬೊ ಎಂದು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಯೋಗೇಶ್ ಅವರು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವುದು ಒಂದು ಪ್ರಹಸನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಸಚಿವರು ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

‘‘ಸರಕಾರವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಮೀಟರ್ ನವೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸುಮಾರು 5,000 ರೂ.ಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಹಗರಣವಾಗಿದೆ. ವಾಹನಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಗಾ ಇಡಲು ನಿಯಂತ್ರಣ ಕೊಠಡಿ ಇಲ್ಲ. ಕಂಟ್ರೋಲ್ ರೂಂ ಇಲ್ಲದಿರುವಾಗ ವಾಹನಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಗಾ ಇಡುವುದು ಹೇಗೆ? ಅವರು ಹೇಳಿದರು

ಅವರು ಸೇರಿಸಿದರು: “ಇದು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳು, ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಆಧಾರಿತ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಪೀಡ್ ಗವರ್ನರ್‌ಗಳ ದೊಡ್ಡ ಹಗರಣವಾಗಿದೆ. ಸ್ಥಳೀಯ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ನಿರ್ವಾಹಕರನ್ನು ಮುಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಹೊರಗಿನವರಿಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಲು ರಾಜ್ಯಪಾಲರು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ ಪ್ರಶ್ನೆ: ಗೋವಾದ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಚಾಲಕರು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರೆ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ವ್ಯವಹಾರವು ಹೊರಗಿನವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮೊಗಾಂಬೊ ವಿವರಿಸುವುದಿಲ್ಲ?

2 ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಉಪಯೋಗವಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅತಿಥಿಗಳು “ಅವರನ್ನು ಕೇಳುವುದಿಲ್ಲ”

ಮಾರ್ಗಾವೊದ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳಿದ್ದರೂ ಅವುಗಳು “ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು.

“ಯಾವುದೇ ಅತಿಥಿ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಕೇಳದಂತೆ ಯಾರೂ ಆ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿಲ್ಲ. ನಾವು ಅವರಿಗೆ ವಿಧಿಸುತ್ತಿರುವ ಶುಲ್ಕದಿಂದ ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂತೋಷಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ,” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಅದರ ನವೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ರೂ 4,000 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ನಾವು ರೂ 500 ಪಾವತಿಸಿ ಮಾಪನಶಾಸ್ತ್ರ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಇದು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹೊರೆಯಾಗಿದೆ. ನಾವು ರೂ.ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪಾವತಿಸಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿದ್ದೇವೆ 11,000 ಆದರೆ ಕೆಲವೇ ಜನರಿಗೆ ಮರುಪಾವತಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ,” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಉತ್ತರಿಸದ ಪ್ರಶ್ನೆ: ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಮೀಟರ್ಗಳನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವುದು ನಿಯಮವಾಗಿದೆ. ನಿಯಮ ಉಲ್ಲಂಘಿಸುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯೇ ಇಲ್ಲ. ಅಲ್ಲದೆ, ಅತಿಥಿಗಳು ಸಂತೋಷವಾಗಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿ ಎಲ್ಲಿದೆ? ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ಪಾವತಿಸಲು ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವೂ ತಿಳಿಸಿಲ್ಲ.

ಮಾರ್ಗೋ ಟೂರಿಸ್ಟ್ ಆಪರೇಟರ್ಸ್ ಅಸೋಸಿಯೇಶನ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಯಾಯಾ ಸಯ್ಯದ್ ಮಾತನಾಡಿ, ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಕೆಲವೇ ಜನರು ಮರುಪಾವತಿಯನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಮೀಟರ್ ದರಗಳ ಪ್ರಕಾರ ನಾವು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸಿದರೆ, ಗ್ರಾಹಕರು ನಮ್ಮನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಾವು ಅಸಹಾಯಕರಾಗುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ ಪ್ರಶ್ನೆ: ಗೋವಾದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವ ಕುರಿತು ಯಾವುದೇ ದಾಖಲೆ, ಪತ್ರವ್ಯವಹಾರ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಚರ್ಚೆ ಇದೆಯೇ?

ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆಯ ನಿಲುವು: ನಮಗೆ ದೂರು ಬರದ ಹೊರತು ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ

ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಟರ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಇದುವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ದೂರುಗಳು ಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

“ಯಾವುದೇ ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಂದ ಆತ ಅಥವಾ ಆಕೆಯನ್ನು ಪಲಾಯನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ಯಾವುದೇ ದೂರು ಬಂದಿಲ್ಲ. ಗ್ರಾಹಕರು ತೃಪ್ತರಾಗಿದ್ದರೆ ನಮಗೂ ಸಂತೋಷವಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವಾಸಿಗರ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಗಳಿಸುವುದರಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಮಗೆ ದೂರುಗಳು ಬಂದರೆ ಮಾತ್ರ ನಾವು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಸಾರಿಗೆ ಇಲಾಖೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಓ ಹೆರಾಲ್ಡೊಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸಂತೋಷದ ಗ್ರಾಹಕರು ಡಿಜಿಟಲ್ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಮೀಟರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತಾರೆ (ಅವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದ ಕಾರಣ ಅದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ) ಅಥವಾ ಕ್ಯಾಬ್ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಮೀಟರ್‌ಗಳಿಗಿಂತ “ಕಡಿಮೆ ದರಗಳನ್ನು” ವಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಊಹೆಯು ಸರಳವಾಗಿ ವಿನೋದಮಯವಾಗಿದೆ. ಬಲಿಪಶು ಪ್ರವಾಸಿಯಾಗಿ ಮುಂದುವರಿದಿದ್ದಾರೆ.

Previous CM Sukhvinder Sukhu launches e-taxi plan with 50% subsidy.

Leave Your Comment

logo of aadaya

ಯೋಜನೆಗಳು

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ತಾಜಾ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳು ಬಗ್ಗೆ ಇಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಿರಿ

All Rights Reserved