64 applicants approved for White Goods PLI Scheme with Rs. 6,766 crore.

White Goods PLI Scheme

64 applicants approved for White Goods PLI Scheme with Rs. 6,766 crore.

White Goods PLI Scheme, 64 ರೂ ಬದ್ಧ ಹೂಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಜಿದಾರರು. 6,766 ಕೋಟಿ ಬಿಳಿ ವಸ್ತುಗಳ (ACಗಳು ಮತ್ತು LED ದೀಪಗಳು) PLI ಯೋಜನೆಯಡಿ ಅನುಮೋದನೆ

ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯ ಅವಧಿ 2021-22 ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಎಲ್ಲಾ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಒಟ್ಟು ಮಿತಿ ಹೂಡಿಕೆಯ 234% ಅನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಾಗಿದೆ

‘ಆತ್ಮನಿರ್ಭರ ಭಾರತ್’ ಗಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯವರ ದೃಷ್ಟಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟವು 2021-22 ರಿಂದ FY 2028-29 ರವರೆಗೆ ಬಿಳಿ ಸರಕುಗಳ (ಹವಾನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಮತ್ತು ಎಲ್ಇಡಿ ದೀಪಗಳು) PLI ಯೋಜನೆಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿತು. ರೂ. 7ನೇ ಏಪ್ರಿಲ್ 2021 ರಂದು 6,238 ಕೋಟಿ ರೂ. ಉದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ವ್ಯಾಪಾರದ ಉತ್ತೇಜನ ಇಲಾಖೆ (DPIIT) ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ 14 PLI ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ PLI ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ ಅಂದರೆ ಬಿಳಿ ಸರಕುಗಳಿಗಾಗಿ PLI ಯೋಜನೆ (ಹವಾನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಮತ್ತು LED ದೀಪಗಳು ) M/s IFCI Ltd. (ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆ) ಯೋಜನೆಗೆ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಏಜೆನ್ಸಿ (PMA) ಆಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

64 ರೂ ಬದ್ಧ ಹೂಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಜಿದಾರರು. ಯೋಜನೆಯಡಿ 6,766 ಕೋಟಿ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಾಗಿ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

White Goods PLI Scheme, ಯೋಜನೆಯ ಕೇಂದ್ರ ವಿನ್ಯಾಸದ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಅದು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ ಸರಕುಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಘಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಉಪ-ಜೋಡಣೆಗಳ ತಯಾರಿಕೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಯೋಜನೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಯೋಜನೆಯ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ದೇಶೀಯ ಮೌಲ್ಯ ಸೇರ್ಪಡೆಯಲ್ಲಿ 20-25% ರಿಂದ 75-80% ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ, ಕರ್ನಾಟಕದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳು ಶಕ್ತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ರಾಜ್ಯವು 4530 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದರು

ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಎರಡು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯ ಅವಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಅಂದರೆ ಮಾರ್ಚ್ 2022 ರವರೆಗೆ (ಒಂದು ವರ್ಷ) ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ 2023 ರವರೆಗೆ (ಎರಡು ವರ್ಷಗಳು) ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಕಂಪನಿಗಳ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸಮಯೋಚಿತ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು PLI ಫಲಾನುಭವಿಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಯಮಿತ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ವಿಮರ್ಶೆ ಸಭೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. 3 ನೇ ಫೆಬ್ರವರಿ 2024 ರಂದು, ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಯೂನಿಯನ್ ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆಯು ಸರ್ಕಾರದ 14 PLI ಯೋಜನೆಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದೆ. ಬಿಳಿ ಸರಕುಗಳ ಮೇಲೆ PLI ಯೋಜನೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಭಾರತದ.
ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಎರಡು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯ ಅವಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಅಂದರೆ ಮಾರ್ಚ್ 2022 ರವರೆಗೆ (ಒಂದು ವರ್ಷ) ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ 2023 ರವರೆಗೆ (ಎರಡು ವರ್ಷಗಳು) ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ 15 ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ಗಳು (ಗರ್ಭಧಾರಣೆ ಅವಧಿ 2021-22 ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ 100% ಕಂಪನಿಗಳು) ಕಾರ್ಯಾರಂಭ ಮಾಡಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಬಹುದು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಒಟ್ಟು ಮಿತಿ ಹೂಡಿಕೆಯ 234% ಅನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಸುಮಾರು 40% ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು 7 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅನುಷ್ಠಾನದ 3 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಒಂದು ವರ್ಷದ ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯ ಅವಧಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಕಂಪನಿಗಳು FY 2022-23 ರಲ್ಲಿ ಥ್ರೆಶೋಲ್ಡ್ ಹೂಡಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿವ್ವಳ ಹೆಚ್ಚಳದ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವುದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಸಕ್ತ FY 2023-24 ರಲ್ಲಿ PLI ಗೆ ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಅರ್ಜಿಗಳು PMA ಯಿಂದ ಪರಿಶೀಲನೆಯಲ್ಲಿವೆ. PLI ಅನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 2024 ರೊಳಗೆ ವಿತರಿಸಲಾಗುವುದು. ಯೋಜನೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ PLI ವಿತರಣೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವಿಳಂಬವಿಲ್ಲ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೃಢವಾದ ಘಟಕ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿರುವ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ದೇಶೀಯ ಕಂಪನಿಗಳ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ಈ ಯೋಜನೆಯು ಆಕರ್ಷಿಸಿದೆ. 13 ವಿದೇಶಿ ಒಡೆತನದ ಕಂಪನಿಗಳು (ಡೈಕಿನ್, ಪ್ಯಾನಾಸೋನಿಕ್, ಮಿತ್ಸುಬಿಷಿ, ಹಿಟಾಚಿ, ನಿಡೆಕ್, ಎಲ್ಜಿ ಮತ್ತು ಮೆಟ್ ಟ್ಯೂಬ್ ಇತ್ಯಾದಿ) ರೂ. ಒಟ್ಟು ಬದ್ಧ ಹೂಡಿಕೆಯ ಸುಮಾರು 30% 2,090 ಕೋಟಿ.

ದಿನಾಂಕದಂದು, 26 ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ; 45 ಜಿಲ್ಲೆಗಳು; ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 128 ಸ್ಥಳಗಳು. PLI ಯೋಜನೆಯು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯು ಸುಮಾರು 47,851 ನೇರ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಅದರ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 41,739 ನೇರ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಟ್ಟು ನೈಜ ಉತ್ಪಾದನೆ ರೂ. ಡಿಸೆಂಬರ್ 2023 ರ ವೇಳೆಗೆ ಫಲಾನುಭವಿಗಳು 7,957 ಕೋಟಿ ರೂ.

ಈ ಯೋಜನೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೃಢವಾದ ಘಟಕ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಹವಾನಿಯಂತ್ರಣಗಳಲ್ಲಿನ ಹೂಡಿಕೆಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸದ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೌಲ್ಯ ಸರಪಳಿಯಲ್ಲಿ ಘಟಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಕಂಪ್ರೆಸರ್‌ಗಳು, ತಾಮ್ರದ ಕೊಳವೆಗಳು, ಫಾಯಿಲ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ಅಲ್ಯೂಮಿನಿಯಂ ಸ್ಟಾಕ್‌ನಂತಹ ಎಸಿಗಳ ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯದ ಘಟಕಗಳ ಅತ್ಯಲ್ಪ ಉತ್ಪಾದನೆಯಾಗಿದೆ. ಒಳಾಂಗಣ ಘಟಕಗಳು (IDU) ಅಥವಾ ಹೊರಾಂಗಣ ಘಟಕಗಳು (ODU), ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಘಟಕಗಳು, ಬ್ರಶ್‌ಲೆಸ್ ಡೈರೆಕ್ಟ್ ಕರೆಂಟ್ ಮೋಟಾರ್‌ಗಳು, ಕವಾಟಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಣ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಗಳಂತಹ ಇತರ ಅನೇಕ ಘಟಕಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಈಗ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗುವುದು. ಅದೇ ರೀತಿ, ಎಲ್‌ಇಡಿ ಡ್ರೈವರ್‌ಗಳು, ಎಲ್‌ಇಡಿ ಇಂಜಿನ್‌ಗಳು, ಎಲ್‌ಇಡಿ ಲೈಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳು, ಲೋಹದ ಹೊದಿಕೆಯ ಪಿಸಿಬಿಗಳು ಮತ್ತು ವೈರ್ ಗಾಯದ ಇಂಡಕ್ಟರ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಪಿಸಿಬಿಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಆತ್ಮನಿರ್ಭರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇದು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹೆಜ್ಜೆಯಾಗಿದೆ.

DPIIT ನಿಕಟವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆಯ PMA ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ಗಮನಿಸಬಹುದು.

Previous Government considers altering labor laws, introducing ‘right to disconnect’.

Leave Your Comment

logo of aadaya

ಯೋಜನೆಗಳು

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ತಾಜಾ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳು ಬಗ್ಗೆ ಇಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಿರಿ

All Rights Reserved